Trends

Ambaliya: Gwamnatin Tarayya ta Shirya Kauce Barazanar Rufe Hanyar Abuja–Lokoja

Mohammed Bello Goronyo, Karamin Ministan Ayyuka

Gwamnatin Tarayya ta ɗauki matakan gaggawa don kauce wa wata matsalar sufuri a faɗin ƙasa, yayin da ake fargabar sake samun ambaliyar ruwa a kan hanyar Abuja–Lokoja.

Rahotanni sun nuna cewa, a jiya, Ministan Ƙasa na Ma’aikatar Ayyuka, Mohammed Bello Goronyo, ya umarci Hukumar Kula da Gyaran Hanyoyi ta Tarayya (FERMA) da ta fara gaggawar aikin gyara kan hanyar Loko–Oweto–Agatu a jihar Nasarawa.

Ana shirya wannan hanya ne a matsayin madadin wajen jigilar mutane da kaya idan ambaliyar ruwa ta katse zirga-zirga a kan hanyar Abuja–Lokoja, wadda ke ɗaya daga cikin mafi cunkoson hanyoyi a ƙasar.

An bayar da wannan umarni ne a lokacin taron tattaunawa da Ƙungiyar Ƙasa ta Masu Motocin Sufurin Hanya (NARTO) da Ƙungiyar Masu Sayar da Man Fetur ta Ƙasa (IPMAN). Goronyo ya bayyana cewa wannan mataki na daga cikin shirye-shiryen da Majalisar Zartarwa ta Ƙasa (FEC) ta amince da su domin ƙarfafa manyan hanyoyin kasuwanci na ƙasa da hana tangardar zirga-zirgar kaya da mutane.

Ya kuma bayyana cewa an amince da gaggawar gyaran manyan gadoji a faɗin ƙasar, ciki har da gadar Carter da ta Third Mainland a Lagos, da gadar Donga a jihar Taraba.

“Aikin da ke gaban Ma’aikatar yana da yawa sosai,” in ji Goronyo, yana jero manyan hanyoyin kamar Abuja–Lokoja, Abuja–Kaduna–Kano, da Sokoto–Zaria, waɗanda ke buƙatar kulawa ta musamman.

Ministan ya yaba wa Shugaba Bola Ahmed Tinubu bisa shugabanci mai haɗa kowa, wanda ya sanya ayyukan gine-gine a matsayin ginshiƙi na manufofin Renewed Hope Agenda.

Haka kuma, ya jinjinawa Ministan Ayyuka, Injiniya David Umahi, bisa jajircewa da kwarewar injiniya wajen aiwatar da manyan ayyukan Ma’aikatar.

A cewarsa, manyan Legacy Projects—da suka haɗa da Lagos–Sokoto, Lagos–Badagry, Lagos–Calabar, Ebonyi–Nasarawa–Abuja, da hanyar Akwanga–Jos–Bauchi–Gombe Trans-Sahara—na nuna aniyar gwamnatin wajen tabbatar da cewa babu jiha da za a bari a baya a wannan yunƙurin inganta kayan more rayuwa.

Goronyo ya sake nanata kudirin Ma’aikatar na samar da hanyoyi na zamani masu ɗorewa, tare da kiran mambobin NARTO da IPMAN da su rungumi gaskiya da sadaukarwa ga jama’a.

“Aiki na ofishin gwamnati nauyi ne, kuma dole ne a sauke wannan nauyi da cikakkiyar gaskiya. Ba lokaci ne na sakaci ba; sai an yi aiki dare da rana don cika alƙawuran da aka ɗauka,” in ji shi.

Shugaban FERMA, Dakta Chukwuemeka Agbasi, ya bayyana cewa hukumar za ta mai da hankali kan kiyaye manyan hanyoyin kasuwanci, hana lalacewar hanya da kuma sabunta taswirar hanyoyin ƙasar ta hanyar tattara bayanai na zamani.

Ya ce an kafa ƙungiyar aiki ta musamman don shirya Memorandum of Understanding (MoU) na tsara ingantaccen shirin kulawa da hanyoyi.

A nasa bangaren, shugaban NARTO, Alhaji Yusuf Lawal Othman, ya yaba wa gwamnatin Tinubu bisa kawo motocin sufuri masu amfani da iskar gas (CNG), wanda ya ce ya rage kuɗin jigilar kaya da fiye da kashi 30% ga masu aiki a harkar sufuri.

Ya kuma jinjinawa haɗin gwiwar Ma’aikatar da hukumomin kula da man fetur wajen aiwatar da ƙa’idojin iyakance nauyin manyan motoci, inda ya bayyana cewa daga ranar 1 ga Oktoba, babu wata babbar mota da za ta ɗauki fiye da lita 45,000 na kaya—a cewar sa, wannan matakin zai taimaka wajen tsawaita rayuwar hanyoyin Najeriya.