Gwamnatin Tarayya ta sake jaddada kudurinta na gina tattalin arziki mai ƙarfi da juriya ta hanyar kaddamar da Tsarin Rage Hauhawar Farashi da Hanzarta Ci Gaban Tattalin Arziki (DGAS), wani tsari na manufofi da Ma’aikatar Kuɗi ta Tarayya tare da Ma’aikatar Kasafin Kuɗi da Tsare-tsaren Tattalin Arziki ke jagoranta tare.
An tsara wannan tsari ne domin dakile matsin hauhawar farashi, ƙarfafa daidaiton harkokin kuɗaɗen gwamnati, tare da hanzarta ci gaban tattalin arziki mai fa’ida ga kowa, a daidai lokacin da ake ci gaba da aiwatar da sauye-sauyen tattalin arziki.
Da take jawabi kan shirin, Ƙaramin Ministan Kuɗi, Dr. Doris Uzoka-Anite, ta ce DGAS na nuni da cikakken daidaita ladabtar da kuɗaɗen gwamnati da tsare-tsaren tattalin arziki na dogon lokaci, da nufin dawo da amincewar masu zuba jari da kuma daidaita tattalin arzikin ƙasa.
A cewarta, wannan tsari zai ƙara yawan samarwa, ya inganta kwanciyar hankali a tattalin arziki, tare da sanya ƙasar kan turbar ci gaba mai ɗorewa.
Dr. Uzoka-Anite ta bayyana cewa aiwatar da DGAS yadda ya kamata zai taimaka wajen cimma muradun ci gaba na dogon lokaci, samar da ayyukan yi da kuma inganta rayuwar al’umma a fadin ƙasar.
Ta jaddada cewa haɗin gwiwa ta kut da kut tsakanin hukumomin kuɗi da masu tsara tattalin arziki a ƙarƙashin DGAS zai tabbatar da daidaiton manufofi, amfani da albarkatu yadda ya dace, da kuma samar da kyakkyawan sakamako ga iyalai da ’yan kasuwa.
Tsarin Rage Hauhawar Farashi da Hanzarta Ci Gaban Tattalin Arziki na daga cikin manyan ƙoƙarin Gwamnatin Tarayya na sake daidaita tafiyar da tattalin arziki, zurfafa sauye-sauye da kuma magance ƙalubalen tsari da ke fuskantar tattalin arzikin Najeriya.
