Ana sa ran Amurka za ta fice a hukumance daga Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) a ranar Alhamis (yau), shekara guda bayan Shugaba Donald Trump ya sanya hannu kan wata umarnin zartarwa da ke umartar janyewar ƙasar daga ƙungiyar.
A cewar kamfanin dillancin labarai na Reuters, WHO ta ce Amurka har yanzu ba ta biya kuɗaɗen da take bin ƙungiyar na shekarun 2024 da 2025 ba, waɗanda adadinsu ya kai kusan dala miliyan 260. Ƙasashe mambobi na shirin tattauna batun ficewar Amurka da yadda za a tafiyar da lamarin a taron kwamitin zartarwa na WHO da za a yi a watan Fabrairu, in ji ƙungiyar.
Wata yarjejeniya tsakanin Amurka da hukumar lafiyar ta duniya ta nuna cewa janyewar za ta fara aiki a ranar Alhamis, bayan da Amurka ta kammala wa’adin sanarwar shekara guda da doka ta tanada.
A ka’ida, ɗaya daga cikin sharuɗɗan ficewar da yarjejeniyar ta tanada bai cika ba, kasancewar Amurka ba ta biya duk gudunmawar da ta amince da su ba.
Sai dai WHO ba ta da wata hanya ta tilasta biyan kuɗin ko kuma hana janyewar.
“Ina fatan Amurka za ta sake nazarin wannan mataki nata, ta kuma koma cikin WHO,” in ji Darakta Janar na WHO, Dakta Tedros Ghebreyesus, a Geneva, inda ya ƙara da cewa kowa na asara da wannan mataki.
“Ficewa asara ce ga Amurka, haka kuma asara ce ga sauran duniya,” in ji Ghebreyesus, yana mai jaddada cewa batun ba na kuɗi ba ne, illa na haɗin kai da haɗin gwiwa.
Daga cikin muhimman ayyukan WHO akwai tsarin gargaɗin farko kan barkewar cututtuka masu haɗari.
Haka kuma, ƙungiyar na daidaita tsarin haɗa rigakafin mura na kakar da ke tafe, bayan nazarin ƙwayoyin cuta da ke yawo a faɗin duniya.
Amurka ba ta ƙara shiga cikin waɗannan ayyuka ba, kuma sauran ƙasashen duniya yanzu za su rasa muhimmin ƙwarewar Amurka a wannan fanni.
Fushin Trump da WHO ya samo asali ne tun lokacin annobar cutar coronavirus.
Ya yi ƙoƙarin fitar da Amurka daga ƙungiyar a wa’adinsa na farko.
Sai dai magajinsa, Joe Biden, ya zama shugaban ƙasa kafin cikar wa’adin shekara guda, inda ya soke umarnin Trump.
Trump na zargin WHO da almundahana da kuɗaɗe da kuma gazawa wajen tafiyar da annobar.
Bayan dawowarsa Fadar White House, Amurka ba ta biya kuɗaɗen membobinta na 2024 da 2025 ba, waɗanda adadinsu ya kai kusan dala miliyan 280. Tsawon shekaru, Amurka ce babbar mai bayar da gudunmawa ga WHO.
Ta kasance tana biyan kuɗaɗen da suka zarce kuɗin membobinta na dindindin, inda a wasu lokuta take rufe fiye da kashi 15 cikin 100 na kasafin kuɗin ƙungiyar.
Sakamakon haka, WHO ta tilasta aiwatar da tsauraran matakan rage kashe kuɗaɗe.
Zuƙowa tsakiyar shekarar 2026, ana sa ran adadin ma’aikata zai ragu da kusan kashi ɗaya cikin biyar, zuwa kusan 7,300, idan aka kwatanta da farkon 2025. Haka kuma, kasafin kuɗin ƙungiyar ya ragu da kusan wannan adadi.
(dpa/NAN)


