Wani mai fafutukar harkokin lafiya, Shem Adah, ya buƙaci Shugaban Ƙasa, Bola Ahmed Tinubu, da ya sanya hannu kan Dokar Inshorar Lafiya ta Babban Birnin Tarayya (FCT), yana mai bayyana ta a matsayin muhimmiyar hanya ta inganta tsarin kuɗaɗen lafiya da kuma bunƙasa samun kulawar lafiya ga kowa.
Adah ya bayyana hakan ne yayin wata hira da News Agency of Nigeria a Abuja, inda ya yaba wa Ministan FCT, Nyesom Wike, kan nasarorin da ya samu a fannonin ilimi, hanyoyi da samar da ruwa, amma ya jaddada cewa ɓangaren lafiya na buƙatar kulawa irin haka.
Ya ce: “Amincewa da dokar da kuma sanya hannun shugaban ƙasa ba wai kawai yanke shawara ce ta manufofi ba; wata hanya ce ta ceton rayuka ga miliyoyin mazauna da ke ɗaukar nauyin kuɗin jinya da kansu.”
Ya bayyana cewa dokar za ta samar da cikakkiyar Hukumar Inshorar Lafiya ta FCT, wadda za ta ba da cikakken tushe na doka don faɗaɗa shigar jama’a cikin tsarin inshora, kariyar kuɗi, da dorewar shirin. Hakan kuma ya yi daidai da ajandar gwamnatin tarayya ta “Renewed Hope” wajen faɗaɗa samun kulawar lafiya.
Adah ya yaba wa Sakataren Mandate, Adedolapo Fasawe, da shugabar SSHIA, Salamatu Belgore, kan ƙoƙarinsu na faɗaɗa rajistar masu shiga inshorar lafiya, yana mai cewa FCT na daga cikin yankunan da ke kan gaba a ƙasar.
Sai dai ya yi gargaɗi cewa ba tare da cikakken goyon bayan doka ba, samun kulawar lafiya ga kowa zai ci gaba da zama ƙalubale, musamman ga masu sana’o’in hannu da kuma marasa ƙarfi a cikin al’umma.
Ya kuma bayyana muhimman alamomin tsarin lafiya mai kyau, ciki har da ingantattun kayayyakin aiki, rage mace-macen jarirai, sauƙaƙan biyan kuɗin jinya, da kuma ƙarfafa ma’aikatan lafiya.
Adah ya buƙaci Ministan Lafiya, Muhammad Ali Pate, da ya fifita sauye-sauyen da za su kawo ingantaccen sauyi a matakin al’umma.
Ya ƙara da cewa: “Dole ne a ji sauye-sauyen lafiya a matakin al’umma. Bai kamata ‘yan Najeriya su rika karantawa kawai game da ci gaba ba; ya kamata su ji daɗin samun sauƙi, rahusa da ingantacciyar kulawar lafiya.”

