Najeriya Za ta Fitar da Kaya Zuwa China ba Tare da Biyan Haraji ba – Hongyou

Shugaban Nuj FCT tare Mataimakin Jakadan China a Najeriya, Zhou Hongyou

Najeriya na daga cikin ƙasashen Afirka 53 da za su ci gajiyar fitar da kayayyaki zuwa China ba tare da biyan haraji ba, wani ci gaban da hukumomi suka bayyana a matsayin babban ƙarin ƙarfi ga harkokin kasuwanci da haɗin tattalin arziƙi.

Wannan sanarwa ta fito ne a yayin bikin al’adu da yawon shakatawa na China–Najeriya na 2025 da aka gudanar a Abuja, inda Mataimakin Jakadan China a Najeriya, Zhou Hongyou, ya sake jaddada aniyar Beijing wajen ƙarfafa dangantaka da babbar ƙasar Afirka ta fuskar tattalin arziƙi.

“Shugaba Xi Jinping ya yi alkawari cewa China za ta aiwatar da tsarin fitar da kaya kyauta ba tare da biyan haraji ba a kan kashi 100 cikin 100 na layukan haraji ga ƙasashen Afirka 53, ciki har da Najeriya,” in ji Zhou.

Ya ƙara da cewa wannan mataki zai buɗe sabon babi a dangantakar haɗin gwiwa ta dabarun dabarun da ke tsakanin ƙasashen biyu, tare da samar da ƙarin dama ga kayayyakin Najeriya a kasuwar China.

Hongyou ya bayyana taron a matsayin “alamar diflomasiyyar al’adu mai cike da ƙayatarwa,” inda ya bayyana cewa wannan shi ne karo na farko da yake zuwa Najeriya.

“China da Najeriya dukkansu tsofaffin wayewa ne masu ɗimbin tarihi. Duk da nisan dake tsakanin mu, al’ummomin mu na ƙara kusantar juna ta hanyar musayar al’adu da yawon shakatawa,” in ji shi.

Ya ce haɗin gwiwar al’adu muhimmi ne kamar kasuwanci, inda ya bayyana irin wannan taro a matsayin dandali da ke nuna alaƙar tarihi da zumunci tsakanin ƙasashen biyu.

Sakataren dindindin na Ma’aikatar Al’adu, Yawon Shakatawa da Tattalin Arziƙin Kirkire-kirkire, Dakta Mukhtar Yawale Muhammad, ya yaba da wannan ci gaba, yana mai cewa al’adu da kasuwanci suna tafiya ne hannu da hannu wajen ƙarfafa dangantaka.

“Al’adu da yawon shakatawa ba wai kawai suna da alaƙa da asali da tarihin ƙasa ba ne; su ma manyan hanyoyi ne na bunƙasa tattalin arziƙi. Tare da wannan manufar fitar da kaya ba tare da haraji ba, masana’antar kirkire-kirkire, noma da masana’antu a Najeriya za su samu damar da ta fi girma a China,” in ji shi.

Jakada Bolaji Akinremi, wanda ya wakilci Ministan Harkokin Waje, ya bayyana bikin a matsayin “gada ta abota” wacce ke nuna yadda haɗin kan al’adu ke ƙara zurfafa dangantakar ƙasashen biyu.

Ya jaddada cewa haɗin gwiwar al’adu tsakanin Najeriya da China na da muhimmanci matuƙa wajen zurfafa alaƙar diflomasiyya.

“Wannan taro shaida ce ta alaƙar ƙarfi da abota mai ƙarfi tsakanin Najeriya da Jamhuriyar Jama’ar China — manyan ƙasashe a yankunansu kuma abokan hulɗa masu tasiri a ci gaban duniya,” in ji shi.

An gudanar da bikin cikin ƙayatarwa tare da nune-nunen al’adu, wasanni, abinci da kayan sawa daga ƙasashen biyu, wanda aka shirya tare da haɗin gwiwar Cibiyar Al’adu ta China a Abuja da Ma’aikatar Al’adu, Yawon Shakatawa da Tattalin Arziƙin Kirkire-kirkire ta Najeriya. Wannan ya nuna irin yadda haɗin gwiwar tattalin arziƙi da al’adu ke ƙara bunƙasa tsakanin babbar ƙasar Afirka da kuma ƙasa ta biyu mafi girma a Asiya.